* * *
*

*

*
หน้าแรก :: ช่วยเหลือ :: เข้าสู่ระบบ :: สมัครสมาชิก
* *
*

+ GSMthai-forum ซ่อมมือถือ ซ่อมมือถือจีน อบรมซ่อมมือถือ   »  ซ่อมโทรศัพท์มือถือ ซอฟต์แวร์ซ่อมมือถือ และ ฮาร์ดแวร์ซ่อมมือถือ  » ซ่อมมือถือApple IPhone   » Software Apple 
|- วิธี Flash Iphone แบบง่ายๆ ที่ติดไว้วันอบรมณ์ (อะเอียดยิ้บ) 

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

*
* * *
* *
*

ผู้เขียน หัวข้อ: วิธี Flash Iphone แบบง่ายๆ ที่ติดไว้วันอบรมณ์ (อะเอียดยิ้บ)  (อ่าน 9710 ครั้ง)  Share 

• ช่างซ่อม GSMTHAI 2012
  • รหัสสมาชิก : 17
  • คะแนนชื่อเสียง : 298
  • มีเท่าที่ให้ ให้เท่าที่มี
ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจก่อนนะครับว่า การ แฟลช หรือ อัพ iphone มันมีวิธี เดียว คือใช้ Itunes ครับเดียวจะสับสน
แต่โปรแกรม ที่ออกมา หลายตัว ในตอนนี้ มันคือ โปรแกรม แอคทีพ เครื่อง ปลดล็อค สัญญาณ และ เจลเบค
เอาแบบเข้าใจง่าย ไม่ต้อง มี หลักการ แต่ทำงานได้ ตอนนี้ iphone มีอยู่ 2 แบบ คือ เครื่อง นอก คือ เครื่อง ที่ติดล็อค
และเครื่อง 0 คือเครื่อง ที่ไม่ติดล็อค และตอนนี้ iphone แบ่ง ออกเป็น 3 รุ่น คือ iphone 2G - 3G - 3GS
( ในที่นี้เราจะไม่พูดถึง Ipod ทัช หรือ Ipod นาโน นะครับ เพราะวิธีก็เหมือนกัน )

มาพูดถึงเครื่อง นอก ก่อนนะครับ การ อัพ มีอยู่ 4 ขั้นตอน คือ อัพ + แอคทีฟ + เจลแบค + ปลดล็อค
( แต่ละเวอร์ชั่น จะมี โปรแกรม ที่ใช่ไม่เหมือนกันนะครับ แล้วแต่ โปรแกรมที่ออกมา ของ เวอรชั่น นั้นๆ )

เครื่อง 0 คือเครื่องที่ไม่ ติดล็อค มีอยู่ 2 ขั้นตอน คือ อัพ + เจลแบค ( แต่ การ แอคทีฟ และปลดล็อค ก็ ยังมีนะครับ แต่เราไม่ต้องทำ
เองมันจะจัดการ ให้เรา พร้อมกับการ อัพ โดย ผ่าน Server ของ Apple ถ้าเรา อัพเสร็จ ก็หมายถึง เครื่องของเรา สามารถ ใส่ sim
มีสัญญาณ และมีหน้า เมนูหลัก เรียบร้อยแล้ว ) 

ในที่นี้จะขอ ยกตัวอย่าง เครื่อง นอกติดล็อค เพราะมีขั้นตอนการทำ ครบทุกขั้นตอนนะครับ

เครื่อง มีอาการช้า มากๆเลย ลูกค้า ให้ อัพให้ทั้งหมด

ทำการเปิดโปรแกรม itunes ขึ้น พร้อมกับ เสียบสาย USB เข้ากับ iphone

คอม และ โปรแกรมเจอเครื่อง iphone และมีคำสั่ง บอกว่า มีเวอร์ชั่นใหม่ต้องการ อัพ หรือ ไม่ ในที่นี้ เราจะ อัพ เวอร์ชั่น
เก่า เพราะตอนนี้ 3.1.3 ยังไม่สามารถปลดล็อคได้

ก่อนที่จะอัพ เราต้อง ทำการ เก็บข้อมูล ให้ลูกค้า โดยการ คลิกขวา ที่ ชื่อของ iphone ใช้คำสั่ง Blackup

หลักจาก Blackup ข้อมมูลเสร็จ เครื่องก็พร้อมที่ จะ อัพ ใหม่แล้ว มาเริ่มกันเลย

ทำการ กด Shift ที่ครีบอด พร้อมกับเลือก คำสั่ง Restore แล้วโปรแกรม จะให้เราเลือก Files ที่เราจะ อัพ
ในที่นี้ ผมจะเลือก เวอร์ชั่น 3.1.2 คือเวอรืชั่นเดิม ของตัวเครื่อง

พอเลือก Files โปรแกรมก็จะทำการ อัพ เครื่อง ให้เรา อัตโนมัต มาถึงตอนนี้ ที่ทำได้ ก็แค่ รุ้น และ รอ 555

Iphone ขึ้นแบบนี้ แสดงว่า ที่เราทำมาทั้ง หมด ถูกต้อง และมันกำลัง อัพ อยู่ อิอิ

เมื่อ โปรแกรมทำการ อัพ iphone เสร็จ เรียบร้อย โปรแกรม บอกว่า เครื่อง ตัวนี้ไม่สามารถ แอคทีฟ และ ปลดล็อค เครื่องผ่าน
server apple ได้ เนื่องจากเป็นเครื่อง นอก ไม่ต้อง ตกใจนะครับ อิอิ

หน้าตา ของ iphone ที่ถูก อัพ เสร็จก็จะเป็นแบบนี้ครับ หน้าจอ ขึ้นว่า เครื่องยังไม่ได้ แอคทีฟ 
ถึงขั้นตอนนี้เรา ก็มาจัดการตามวิธี ต่อกันเลยครับ

จัดการเปิด โปรแกรม blackra1n RC3 และใช้คำสั่ง แล้วก็ รอประมาณ 10 - 20 วินาที

Iphone ของเราก็จะขึ้น แบบนี้ ครับ ในขั้นตอนนี้ ที่ใช้ โปรแกรม blackra1n RC3 นี้ คือ การ แอคทีฟ เครื่อง
และการ แอคทีฟ นี้จะทำให้เรา ได้หน้าเมนู ของตัวเครื่องมาครับ และเราก็ได้ ทำการ เจลเบก ไป พร้อม กันเรียบร้อย
แล้ว ครับในขั้นตอนเดียวกัน เลย อิอิ

ต่อมาก็ถึงขั้น ตอนการปลดล็อค และลงโปรแกรม เพิ่มเติม ตามที่ต้องการ การที่เรา ใช้โปรแกรม blackra1n RC3
เราจะได้หน้า โปรแกรม blackra1n มาจะอยู่ในหน้าที่ 2 ของ iphone

ให้เราทำการ ติดตั้ง โปรแกรม Cydia เพื่อ ที่จะเอาไว้ลงโปรแกรมเพิ่ม
และ ทำการ ติดตั้ง ตัว ที่ 2 เพื่อ ทำการ ปลดล็อค เครื่อง ให้มีสัญญาณ
ต่อมาก็ทำการ ลบ โปรแกรม  blackra1n ออกเป็น ขั้น ตอนที่ 3

เพียงเท่านี้ iphone ของเราก้พร้อมที่จะใช้ งาน และลงโปรแกรม เสริม เรียบร้อย แล้วครับ

ถ้าเป็น เครื่อง 0 เราก็ไม่ต้อง มาติดตั้ง โปรแกรมที่ 2 นะครับ ในที่นี้ ทั้ง Iphone 2g 3g 3gs ในเวอร์ชั่นเดียวกัน
วิธี การทำก็เหมือนกันเลย ครับ แต่ ถ้า เวอร์ชั่น ของ Iphone เปลี่ยนไป การ อัพ Iphone ก็ยังเหมือนเดิม
แต่วิธี การ แอคทีฟ เจลเบก ปลดล็อค จะเปลี่ยน ไป ตามเวอร์ชั่น หรือ โปรแกรม ที่ Hackker ได้ทำออกมา

ของให้ สนุก กับการทำ iphone นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2010, 03:51:28 PM โดย interphons »

Re: วิธี Flash Iphone แบบง่ายๆ ที่ติดไว้วันอบรมณ์ (อะเอียดยิ้บ)

• รหัสสมาชิก : 245
  • คะแนนชื่อเสียง : 38
ขอบคุณอีกครั้งนะคับ แจ่มจริงๆ

Re: วิธี Flash Iphone แบบง่ายๆ ที่ติดไว้วันอบรมณ์ (อะเอียดยิ้บ)

• ชมรม ช่างซ่อม GSMTHAI
  • รหัสสมาชิก : 46
  • คะแนนชื่อเสียง : 3
ขอบคุณครับ

• นักโพสต์มือวางอันดับ 2
  • รหัสสมาชิก : 43
  • คะแนนชื่อเสียง : -1
แหล่มครับท่าน โจ มาแทน

• รหัสสมาชิก : 419
  • คะแนนชื่อเสียง : 12
  • ได้ซ่อมคือชีวิต ได้เงินนิดๆคือกำไร
ขอบคุณครับละเอียดมากจะมีโอกาสได้เจอมั้งมั้ยหนออยู่บ้านนอกแบบนี้ไม่มีคนใช้ครับมีแต่ก็อป (ก็อปเขามาระวังนะครับ)ถ้าทำเองไม่เป้นไร

• รหัสสมาชิก : 20
  • คะแนนชื่อเสียง : 114
ขอบคุณครับ
ผิดถูกอย่างไร อภัยผมด้วยนะครับ

• รหัสสมาชิก : 26
  • คะแนนชื่อเสียง : 3
  • รับซ่อมมือถือซัมซุง
ละเอียดยิบ ขอบคุณคับ

• คิดดี ทำดี ได้ดี
  • แอดมิน(พิเศษ)
  • รหัสสมาชิก : 6
  • คะแนนชื่อเสียง : 1914
แหล่มเลยครับ
0852709595เบอร์ใหม่คับhttp://www.tool-special.com/(เครื่องมือ สำหรับช่างซ่อม ตัวจริง)      http://www.facebook.com/oats3483

• รหัสสมาชิก : 172
  • คะแนนชื่อเสียง : 2356
  • ถูก ผิดเป็นเรื่องใหญ่ น้ำใจมีให้เสมอ...
งานคือชีวิต  ชีวิตคืองาน  บันดาลสุข
ทำงานให้สนุก  เป็นสุข  ขณะทำงาน
ทำเพื่อให้  ไม่ใช่ทำเพื่อเอา ยิ่งให้  ยิ่งได้

67(43)72(48)65(41)79(4F)87(57)

ซ่อมมือถือ เครื่องจีน ซ่อมมือถือเบื้องต้น อบรม ซ่อมมือถือ

• รหัสสมาชิก : 65
  • คะแนนชื่อเสียง : 137
  • มิตรภาพอยู่คู่กับการแบ่งปัน
    • www.takmobile.com
ขอบคุณครับ

• รหัสสมาชิก : 77
  • คะแนนชื่อเสียง : 260
  • เวฟโฟน 308
เมื่อวานนี้มีมาที่ร้านอยู่สองเครื่อง  แต่ทำไม่เป็น  อิอิ
ดูยังไม่เป็นเลยว่า ตัวไหน 1g ตัวไหน 2gหรือ3g พอจะมีวิธีการกดเช็คหรือวิธีดูไหมครับ
ถ้าเราอยากรู้ว่าตัวนี้กี่ G และเวอร์ชั่นของตัวเป็นเวอร์ชั่นอะไร

ด้วยความเคารพ

• นักโพสต์มือวางอันดับ 3
  • **
  • รหัสสมาชิก : 272
  • คะแนนชื่อเสียง : 39
    • http://keawiee.blogspot.com/
ถ้าเป็น3.1.3 ไปแล้วสามารถ ทำกลับเป็น3.1.2ได้มั้ยครับ
สำหรับช่างความเข้าใจคือความสำเร็จ เครื่องมือคือสิ่งที่ทำให้ได้รับความสำเร็จเร็วขึ้น http://keawiee.blogspot.com/

อ้างถึง
ถ้าเป็น3.1.3 ไปแล้วสามารถ ทำกลับเป็น3.1.2ได้มั้ยครับ

ต้อง บอกก่อนนะครับว่า ถ้าเป็นเครื่อง 2G อัพ 3.1.2 เป็น 3.1.3 เครื่อง จะไม่ ล็อค ครับ และ สามารถ แอคทีฟ เครื่องได้ครับ
เพราะ ในเวอร์ชั่น 3.1.3 Modem Firmware กับ เบดแบน ไม่ได้ถูก อัพครับ เครื่อง จึง มีสัญญาณ ปกติ
และ แอคทีฟ ให้ใช้โทรเข้าออก มีเมนูหลัก ได้ครับ

แต่ถ้า 3G กับ 3GS เครื่อง ที่ อัพ แล้ว สามารถ อัพ คืนได้และ ไม่ได้ครับ แต่ถ้า อัพ ได้เครื่องก็จะไม่สามารถ ปลดล็อคได้ครับ
เนื่อง จาก Modem Firmware กับ เบดแบน ถูก อัพ ขึ้นไปเป็น ของ 3.1.3 แล้ว ซึ้งตอนนี้ ยังปลดล็อคไม่ได้ครับ

แต่ถ้าเป็น เครื่อง 0 อัพ ได้ครับ และก็ใช้ได้ปกติ แต่ยัง เจลเบก ไม่ได้ ครับ เจลเบกไม่ได้ ก็ ลงโปรแกรมเสริม ไม่ได้ครับ

แล้วที่บอกว่า อัพ คืนได้ หรือ ไม่ได้ เป็นบ้างตัว ลองดูจากที่นี้ ครับ http://www.gsmthai-forum.com/gsm/index.php?topic=2918.0

• นักโพสต์มือวางอันดับ 3
  • **
  • รหัสสมาชิก : 119
  • คะแนนชื่อเสียง : 45

ขอบคุณครับ
ซ่อมมือถือที่กัมพูชา(ชาวกัมพูชา)

เบอร์เขมร +855-88-7930168

อ่านลีเฮง ก่อนครับดีมัย ระหว่างช่างซ่อมกัมพูชา และช่างซ่อมไทย จะช่วยอะไรกันบ้างครับ

Skype : Liheng_cambodia   หรือ   Email : boyada_liheng@hotmail.com

อ้างถึง
เมื่อวานนี้มีมาที่ร้านอยู่สองเครื่อง  แต่ทำไม่เป็น  อิอิ
ดูยังไม่เป็นเลยว่า ตัวไหน 1g ตัวไหน 2gหรือ3g พอจะมีวิธีการกดเช็คหรือวิธีดูไหมครับ
ถ้าเราอยากรู้ว่าตัวนี้กี่ G และเวอร์ชั่นของตัวเป็นเวอร์ชั่นอะไร

ด้วยความเคารพ

เครื่อง Iphone ที่ใช้โทร ได้ มีแค่ 3 รุ่น ในตอนนี้ครับ คือ Iphone 2G ตัวนี้ดูง่ายครับ เพราะมีแบบเดียว
ดูจากด้านหลังของเครื่อง จะเป็น โลหะ ครับ สี บอล มีแบบเดียว ครับ

3G ตัวนี้ ฝา หลังจะเป็น พาสติก ครับ จะมี 2 สี คือ ขาวและ ดำ สัญญาลักษ์ iphone จะเป็น สี เทา สีดครับ

3GS ก็จะเหมือน กับ 3G ทุกประการ แต่ สัญญาลักษ์ Iphone จะเป็น สีน้ำตาล เข้ม เห็นได้ชัด

แต่ทั้ง 2 ตัวนี้ ที่เห็นได้ชัด ที่ชุดของเครื่อง เดิม ๆ คือ เมนู เข็มทิศ จะมีเฉพาะ 3GS ครับ

*
* * *
*
*